![กนกพล เมืองรักษ์'s picture กนกพล เมืองรักษ์'s picture](https://arit.rmutsv.ac.th/sites/default/files/styles/thumbnail/public/pictures/picture-50-1542603433.jpg?itok=gHJbxwTe)
จากตอนที่ 1 เราได้พูดคุยและทำความรู้จักเกี่ยวกับ Radius Server กันบ้างแล้ว วันนี้เรามาดูผังการทำงานของระบบกัน ดังภาพด้านล่าง
![center](/sites/default/files/large_radius_0.png)
หลักการทำงานจากภาพสามารถสรุปได้ดังนี้
หมายเลข 1 เมื่อผู้ใช้ทำการเข้าระบบ โดยปกติจะป้อนบัญชีผู้ใช้ (Account) รหัสผ่าน (Password) เพื่อทำการพิสูจน์ตัวจริง
หมายเลข 2 Authentication Gateway (Coova Chilli) จะส่งข้อมูลผู้ใช้ ชื่อและรหัสผ่านให้กับเครื่องแม่ข่าย RADIUS
หมายเลข 3-4 เครื่องแม่ข่าย RADIUS ค้นหาชื่อและรหัสผ่านจากฐานข้อมูล
หมายเลข 5 เครื่องแม่ข่าย RADIUS แจ้ง Authentication Gateway ถึงข้อมูลที่ได้ทำการตรวจสอบ
หมายเลข 6-7 Authentication Gateway บอกผู้ใช้ให้ทราบว่า หากข้อมูลถูกต้องจะอนุญาตให้ใช้
ระบบได้ หากไม่มีข้อมูลก็ให้ผู้ใช้ลงทะเบียนใหม่
หมายเหตุ ในการใช้งานระบบเครือข่าย จะประกอบด้วยระบบหลักๆ อยู่ 5 ส่วน คือ User, Coova Chilli, RADIUS, เครื่องแม่ข่ายฐานข้อมูล (Database Server), Web Admin ซึ่งแต่ละระบบนั้นสามารถทำการติดตั้งระบบแบบแยกเครื่องแม่ข่าย หรืออาจจะรวมไว้บนเครื่องแม่ข่าย
ตัวเดียวกันก็ได้