![ไฟซอล หมานอีน's picture ไฟซอล หมานอีน's picture](https://arit.rmutsv.ac.th/sites/default/files/styles/thumbnail/public/pictures/picture-57-1542603393.jpg?itok=AoWmGkTh)
Clicker เป็นอุปกรณ์เครื่องมือในการจัดการเรียนการสอนที่เน้นผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง โดยใช้เป็นเครื่องมือสำหรับผู้สอนในการนำเข้าสู่บทเรียน วัดผลความเข้าใจหรือวัดผลการเรียนรู้
นอกจากนี้ผู้สอนยังสามารถใช้ระบบ Clicker เป็นเครื่องมือเสริมกิจกรรมกลุ่ม กิจกรรมระดมสมองและยังสามารถใช้เป็นเครื่องมือให้ผู้เรียนประเมินผู้เรียนด้วยกันเองอีกด้วย
นอกจากนี้ผู้สอนยังสามารถใช้ระบบ Clicker เป็นเครื่องมือเสริมกิจกรรมกลุ่ม กิจกรรมระดมสมองและยังสามารถใช้เป็นเครื่องมือให้ผู้เรียนประเมินผู้เรียนด้วยกันเองอีกด้วย